thue thue thue thue thue

CHO THUÊ NHÀ DƯỚI 100 TRIỆU ĐỒNG/NĂM THÌ CÓ ĐÓNG THUẾ TNCN KHÔNG?

thuevn Cho thuê nhà là một trong những hình thức kinh doanh phổ biến, mang lại nguồn thu nhập ổn định cho chủ sở hữu. Tuy nhiên, câu hỏi đặt ra là liệu cá nhân có phải đóng thuế TNCN khi thu nhập từ cho thuê nhà không vượt quá 100 triệu đồng/năm hay không? Chúng ta sẽ đi sâu tìm hiểu về vấn đề này để đảm bảo bạn có cái nhìn toàn diện và chi tiết nhất.


CÔNG TY TNHH KẾ TOÁN TƯ VẤN QUẢN LÝ TÂY NAM Á
Đại lý thuế được cấp phép chính thức hoạt động khai báo thuế
Hotline: 0939299000 | 0901024999
Management: 0939 309 888 | Cố định: 02926 514 999
Các chuyên viên: 0939 930 222 | 0901 049 222 | 0931 049 222 | 0931 053 222
 0939 257 222 | 0931 096 222 | 0939 254 222 | 0934 741 222

1. Pháp Luật Liên Quan Đến Thuế TNCN Cho Cho Thuê Nhà

Để hiểu rõ hơn về nghĩa vụ thuế TNCN đối với cá nhân cho thuê nhà, chúng ta cần nắm vững các quy định của pháp luật hiện hành. Theo Thông tư 40/2021/TT-BTC, được sửa đổi bởi Thông tư 100/2021/TT-BTC, các cá nhân cho thuê tài sản, bao gồm việc cho thuê nhà, thuộc diện tính thuế theo từng kỳ thanh toán hoặc năm dương lịch.

Trong trường hợp cá nhân chỉ hoạt động cho thuê tài sản và thời gian cho thuê không trọn năm, nếu doanh thu từ cho thuê nhà không vượt quá 100 triệu đồng/năm, cá nhân sẽ không phải nộp thuế Giá Trị Gia Tăng (GTGT) và cũng không phải nộp thuế TNCN.


2. Phương Pháp Tính Thuế Cho Thuê Nhà

Theo khoản 1 Điều 9 của Thông tư 40/2021/TT-BTC, cho thuê nhà, mặt bằng, cửa hàng, nhà xưởng, và kho bãi không bao gồm dịch vụ lưu trú được xem xét trong phạm vi của thuế TNCN. Tuy nhiên, dịch vụ lưu trú không được tính vào hoạt động cho thuê tài sản. Cụ thể, dịch vụ lưu trú bao gồm cung cấp cơ sở lưu trú ngắn hạn cho khách du lịch, khách vãng lai, cung cấp cơ sở lưu trú dài hạn không phải là căn hộ cho sinh viên, công nhân, và các đối tượng tương tự, cung cấp cơ sở lưu trú kèm theo dịch vụ ăn uống hoặc giải trí.


3. Thời Hạn Cho Thuê và Doanh Thu Dưới 100 Triệu Đồng/Năm

Một điều quan trọng cần lưu ý là nếu cá nhân chỉ có hoạt động cho thuê tài sản và thời gian cho thuê không trọn năm, và doanh thu từ cho thuê nhà không vượt quá 100 triệu đồng/năm, thì cá nhân sẽ không phải nộp thuế GTGT và cũng không phải nộp thuế TNCN. Điều này giúp giảm gánh nặng về nghĩa vụ thuế đối với những người tham gia thị trường cho thuê nhà có thu nhập thấp.


4. Bên Thuê Trả Tiền Trước Cho Nhiều Năm và Kỳ Thanh Toán Thuế

Trong trường hợp bên thuê trả tiền trước cho nhiều năm, cá nhân cho thuê tài sản sẽ khai thuế và nộp một lần cho toàn bộ doanh thu trả trước theo quy định. Số thuế phải nộp được tính theo tổng số thuế của từng năm dương lịch theo quy định.


5. Phương Pháp Tính Thuế Cho Cho Thuê Nhà

Để xác định số thuế phải nộp, bạn có thể sử dụng các công thức sau:

Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế GTGT x Tỷ lệ thuế GTGT

Số thuế TNCN phải nộp = Doanh thu tính thuế TNCN x Tỷ lệ thuế TNCN

Điều này có nghĩa là, nếu doanh thu của bạn từ cho thuê nhà không vượt quá mức 100 triệu đồng/năm, bạn sẽ không phải lo lắng về nghĩa vụ nộp thuế TNCN. Tuy nhiên, việc duy trì sự hiểu biết liên tục về các thay đổi trong quy định pháp luật là rất quan trọng để tránh bất kỳ rủi ro pháp lý nào.


6. Kết Luận

Tóm lại, cá nhân cho thuê nhà và có doanh thu không vượt quá 100 triệu đồng/năm sẽ không phải đóng thuế TNCN. Điều này là một ưu điểm lớn đối với những người tham gia thị trường cho thuê nhà, đặc biệt là những người có thu nhập thấp. Tuy nhiên, để tránh rủi ro pháp lý và duy trì sự tuân thủ, bạn nên liên tục cập nhật thông tin về các thay đổi trong luật thuế và thực hiện kiểm tra định kỳ về nghĩa vụ thuế của mình.

BÀI VIẾT KHÁC

thuevn Quyền hạn và trách nhiệm của Doanh nghiệp trong quá trình thanh tra thuế 2024 thuevn Lý lịch tư pháp là gì? Cách làm lý lịch tư pháp số 1, 2
thuevn Cho thuê nhà dưới 100 triệu đồng/năm thì có đóng thuế TNCN không? thuevn HẠCH TOÁN TẠM ỨNG LƯƠNG TRONG DOANH NGHIỆP
thuevn HỒ SƠ HOÀN THUẾ 2023 thuevn HƯỚNG DẪN CÁCH NỘP THUẾ QUA MẠNG
thuevn TỔNG HỢP KIẾN THỨC THUẾ CƠ BẢN CHO GIÁM ĐỐC thuevn DỊCH VỤ TƯ VẤN KẾ TOÁN HÀNG NĂM VÀ TIẾP ĐOÀN THANH KIỂM TRA
thuevn DỊCH VỤ TƯ VẤN QUẢN LÝ THEO YÊU CẦU
TIN TỨC MỚI
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
 
 Hotline1:

0939 299 000
 Hotline2: 0901 024 999
 Tư vấnNhanh, tận tình, miễn phí
 



0939 299 000
(CLICK CHÁT ZALO)


Tìm địa điểm của Taynama
(
CLICK VÀO MAP)



TƯ VẤN  
 Email:
 Skype:
KHÁCH HÀNG
dailythuetaynama@gmail.com
hienchaungodieu
 PHONE 02926 514 999
 100 BGĐ Hiền Châu 0901024999
 101 BGĐ
 102 BGĐ
 118 PKD

 114 P1

 106 P2

 105 P3

 107 P4

 113 KS

 
DANH BẠ
Minh Hồng 0931053222
Công Luân 0939309888
Kinh doanh pháp chế

0939269222
Phòng nghiệp vụ 1
0931049222
Phòng nghiệp vụ 2
0934741222
Phòng nghiệp vụ 3
0939254222
Phòng nghiệp vụ 4
0936417222
Phòng KSNB
0939257222

SỐ NỘI BỘ

ĐĂNG KÝ NHẬN THÔNG TIN VÀ BÁO GIÁ
 
FANPAGE FACEBOOK
LIÊN KẾT WEBSITE
  • khai bao thue
  • khai bao thue
  • khai bao thue
  • khai bao thue
  • khai bao thue
  • khai bao thue
  • khai bao thue
  • khai bao thue
  • khai bao thue